วันที่ 15 เมษายน 2563 นายแพทย์พิทักษ์พล บุณยมาลิก ผู้ตรวจราชการกระทรวงสาธารณสุข เขตสุขภาพที่ 11 ลงพื้นที่โรงพยาบาลมหาราชนครศรีธรรมราช ติดตามความพร้อมรับมือการแพร่ระบาดของไวรัสโคโรนา 2019 (COVID-19) เริ่มจากการสแกนอุณหภูมิผู้มารับบริการ เจ้าหน้าที่ทุกคนที่เข้ามายังจุดบริการทุกจุด ห้องตรวจแยกโรคผู้ป่วยทางเดินหายใจ การเว้นระยะห่างของผู้รับบริการ ห้องความดันลบเพื่อรองรับผู้ป่วยติดเชื้อโควิด-19 ที่ต้องได้รับการดูแลอย่างใกล้ชิด และติดตามศักยภาพห้องปฏิบัติการอณูชีววิทยาสำหรับตรวจหาเชื้อไวรัสโควิด-19 ที่มีอุปกรณ์ในการตรวจเชื้อไวรัสครบถ้วนได้มาตรฐานลดระยะเวลารอคอย ไม่ต้องส่งเลือดไปตรวจที่ส่วนกลาง โดยมี นายแพทย์ทรงเกียรติ เล็กตระกูล ผู้อำนวยการโรงพยาบาลมหาราชนครศรีธรรมราช พร้อมด้วยเจ้าหน้าที่ให้การต้อนรับ
{gallery}/Activity/15EOC{/gallery}